|  
  |  
  |  
  |  
           
หน้าแรก
ติดต่อ
เกียวกับเรา
 
องค์กรเทศบาล
 
ภาษาอังกฤษ
 
 
 
Member Login
ชื่อ / Username
รหัส / Password
 

 
หน่วยงานภายในเทศบาล
  กองการศึกษา
  กองคลัง
  กองช่าง
  กองวิชาการและแผนงาน
  กองสวัสดิการสังคม
  กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม
  สำนักปลัดเทศบาล

โครงการภายในเทศบาล
  กองทุนหลักประกันสุขภาพ
  องค์กรห่วงใย ใส่ใจ ป้องกันและแก้ไขปัญหาเอดส์ในที่ทำงาน
  เทศบาลคาร์บอนต่ำ
  โรงงานผลิดปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ

บุคลากร
คณะผู้บริหาร
คณะสมาชิกสภาฯ
พนักงานเทศบาลตำบล
ผู้นำท้องถิ่น

ข่าวสารและประกาศ
ข่าวสารประชาสัมพ้นธ์
ข่าวจัดซื้อจัดจ้าง
ประกาศรับสมัคร
 
 

 
หน้าหลัก > เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ > ความคืบหน้าเรื่องร้องเรียน
 
 
 
เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์

สถานะ
  ดำเนินการเสร็จแล้ว
วันที่แจ้ง 8 พฤษภาคม 2564/18:12:17
ผู้แจ้งร้องเรียน
ญาติผู้สูงวัยและผู้ป่วยระบบทางเดินหายใจ
รายละเอียด แจ้งเรื่องการจุดไฟเผาหญ้า เผาขยะและการใช้ยาฆ่าหญ้าตามข้างกำแพงรั้ว ของเพื่อนบ้านระแวกในชุมชนหมู่บ้านเกศกาสร ม.2 เนื่องจาก มีคนสูงวัยและผู้ที่ป่วยเป็นโรคระบบทางเดินหายใจ โรคปอด ขนาดผมอยู่ต่างที่ แวะกลับมาทีไร ก็เจอตลอด ซึ่งเป็นคนในหมู่บ้านทุกครั้งที่จุด ญาติผมจะมีการไอตลอด อาการไม่ได้ดีขึ้นเลย บางคนเตือนก็ทำหูตึงไม่เคยฟัง และญาติติดคำว่าเกรงใจ รู้จักกัน แต่พวกมันไม่เกรงใจคนอื่นเลย ไม่อยากมีเรื่อง มีหลายครอบครัวเดือดร้อน แต่พูดมากไม่ได้ ผมเลยอยากแจ้งให้เข้ามาตรวจสอบหน่อยครับ กลุ่มคนเดิมๆ เพื่อนบ้านเดือดร้อน จากควันไฟและสารพิษ มานานแล้ว อยากให้ดำเนินการเด็ดขาดสักที ได้ยินประกาศแต่ไม่เคยมีใครทำตามเลยครับ หวังว่าเรื่องนี้คงจัดการได้ เพราะท่านนายกคนใหม่ก็ทราบปัญหานี้นะครับ ขอบคุณครับ
   


  โพสต์ลำดับที่ : 1    
 
โพสต์โดย : อาภาภรณ์ หมีคุ้ม / วันที่ 17 พฤษภาคม 2564/

ตามที่  เทศบาลตำบลช่องลมได้รับแจ้งร้องเรียนร้องทุกข์ผ่านเว็ปไซต์เทศบาลตำบลช่องลม เมื่อวันที่ 8 พฤษภาคม 2564  โดยผู้ร้องเรียนใช้ชื่อ “ญาติผู้สูงวัยและผู้ป่วยระบบทางเดินหายใจ” อ้างว่า ได้รับผลกระทบจากเพื่อนบ้านในการเผาหญ้า และฉีดยาฆ่าหญ้าตามกำแพงรั้ว ในเขตหมู่ที่ 2 บ้านเกศกาสร ซึ่งไม่ได้ระบุตัวตนผู้ร้องและพิกัดที่แน่นอน นั้น

กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม  ขอตอบข้อร้องเรียน ดังนี้

  1. การร้องเรียนดังกล่าวไม่ชัดเจน จึงไม่สามารถตรวจสอบและดำเนินการตามระเบียบกฎหมายได้ ขอให้ท่านให้ข้อมูลเพิ่มเติมคือ
    1.  ข้อมูลผู้ร้อง ประกอบด้วย ชื่อ-สกุล ที่อยู่ ผู้ร้อง ชื่อ-สกุล ที่อยู่ ผู้ได้รับผลกระทบสถานที่ตั้งของผู้ได้รับผลกระทบ
    2.  ข้อมูลผู้ก่อเหตุรำคาญและผลกระทบ ชื่อ-สกุล ที่อยู่ ผู้ก่อเหตุรำคาญ(ถ้าทราบ)
    3.  หรือกรอกแบบฟอร์มข้อร้องเรียนได้ที่ เทศบาลตำบลช่องลม ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลาราชการ
  2. ในเบื้องต้น เทศบาลได้ดำเนินการ ดังนี้
    1.  แจ้งผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 2 ประชาสัมพันธ์กำชับ และเน้นให้หยุดเผา และให้ปฏิบัติตามประกาศจังหวัดกำแพงเพชร ซึ่งหากฝ่าฝืนจะมีความผิดตามประกาศจังหวัดกำแพงเพชร มีโทษปรับไม่เกิน 20,000 บาท
    2.  ยาฆ่าหญ้า ขอความร่วมมือไม่ให้ฉีดในชุมชน ซึ่งเป็นสารอันตราย อาจก่อให้เกิดโทษต่อชีวิตและสุขภาพ
    3.  วัชพืช ให้ปฏิบัติตามแนวทางการใช้ประโยชน์โดยการทำปุ๋ย

 

เทศบาลตำบลช่องลม ขอขอบพระคุณผู้ร้องเรียน มา ณ โอกาสนี้